Trong vòng 10 năm tỷ lệ mắc bệnh ĐTĐ tăng 200%
Theo các kết quả điều tra, năm 2002, tỷ lệ mắc bệnh ĐTĐ lứa tuổi 30 – 64 tuổi toàn quốc là 2,7% và tăng lên 5,4% năm 2012. Đây là điều đáng báo động khi tỷ lệ ĐTĐ gia tăng nhanh hơn dự báo của thế giới (tăng 54% trong vòng 20 năm 2010 – 2030). Tỷ lệ rối loạn dung nạp glucose cũng tăng lên từ 7,7% năm 2002 lên 13,7% năm 2012.
Bệnh ĐTĐ typ 2 còn được gọi là “kẻ giết người thầm lặng” do bệnh âm thầm tiến triển trong cơ thể con người. Vì vậy, một số lượng không nhỏ người bệnh chỉ có thể phát hiện ra mình bị bệnh khi bệnh đã có biến chứng như giảm thị lực do đục thủy tinh thể, bệnh lý võng mạc, biến chứng thận, biến chứng tim mạch... Việc phát hiện muộn sẽ gây thêm những tốn kém cho công tác điều trị bệnh cũng như ảnh hưởng không nhỏ tới chất lượng cuộc sống của người bệnh.
Tại Việt Nam, kết quả điều tra của Bệnh viện Nội tiết Trung ương cho thấy tỷ lệ rất lớn người bệnh ĐTĐ chưa được chẩn đoán bệnh tại cộng đồng. Tỷ lệ người bệnh chưa được chẩn đoán năm 2002 là 64,6%, năm 2012 là 63,6%
Trước đây, bệnh ĐTĐ typ 2 thường xuất hiện ở những người trên 45 tuổi. Điều đáng lo ngại hiện nay là bệnh xuất hiện ở lứa tuổi trẻ ngày càng nhiều. Trên thực tế, nhiều bệnh nhân ĐTĐ typ 2 mắc bệnh ở lứa tuổi còn rất trẻ: 11 – 15 tuổi. Nguyên nhân chủ yếu là tỷ lệ thừa cân, béo phì đang tăng nhanh ở lứa tuổi thiếu niên, đây là yếu tố nguy cơ cao của bệnh ĐTĐ typ 2.
Hãy khám sàng lọc bệnh Đái tháo đường ngay từ khi chưa có triệu chứng
GS.TS Thái Hồng Quang, Chủ tịch Hội Nội tiết Đái tháo đường Việt Nam cho biết: Khi đã có các triệu chứng: Ăn nhiều, uống nhiều, sút cân mới đi khám sàng lọc đái tháo đường thì đã muộn. Mọi người cần đi khám, sàng lọc đái tháo đường ngay khi chưa có triệu chứng. Những người quá cân, béo phì, mắc bệnh rối loạn lippit máu, đẻ con trên 4 kg và những người bị tăng huyết áp đều có nguy cơ bị mắc bệnh Đái tháo đường.
Hưởng ứng ngày Thế giới Phòng chống bệnh Đái tháo đường, Bệnh viện Nội tiết trưng ương Phối hợp cùng Công ty Novonordisk, Hội Nội tiết đái tháo đường tổ chức “Ngày đái tháo đường năm 2014” tại Bệnh viện Nội tiết TW cơ sở Tứ Hiệp trong 2 ngày 14 và 15/11/2014. Các hoạt động bao gồm: khám sàng lọc phát hiện ĐTĐ, tiền ĐTĐ; tư vấn về thay đổi lối sống, dinh dưỡng và luyện tập phòng chống bệnh ĐTĐ…
Lễ khai mạc mít tinh hưởng ứng ngày thế giới phòng chống bệnh đái tháo đường sẽ được tổ chức vào sáng ngày 14/11/2014 tại Bệnh viện Nội tiết TW.
Đỗ Hằng