5 điểm nhấn y tế đáng nhớ năm 2015
(24/12/2015)Hơn 100 y bác sĩ chạy đua với thời gian vận chuyển tạng từ Nam ra Bắc để kịp ghép cho bệnh nhân; lần đầu cho phép mang thai hộ; cho phép phẫu thuật chuyển giới... là những điểm nhấn y tế năm nay.
Tin tức nổi bật
Hơn 100 y bác sĩ chạy đua với thời gian vận chuyển tạng từ Nam ra Bắc để kịp ghép cho bệnh nhân; lần đầu cho phép mang thai hộ; cho phép phẫu thuật chuyển giới... là những điểm nhấn y tế năm nay.
Nhằm giúp người dân hiểu rõ hơn sự hy sinh thầm lặng, cũng như những cống hiến của các thế hệ thầy thuốc Việt Nam trong sự nghiệp chăm sóc sức khỏe nhân dân, chiều 22-12, tại Bảo tàng Hồ Chí Minh, Bộ Y tế đã tổ chức phát động cuộc thi ảnh “Vì sức khỏe nhân dân”.
Bệnh tật có thể khiến con người suy nghĩ cùng quẫn mà tìm đến những hành động dại dột. Hơn lúc nào hết họ cần sự chia sẻ, đôi khi chỉ cần một câu nói đồng cảm, một cái bắt tay động viên. Đó cũng là công việc thường ngày của các thành viên phòng Công tác xã hội (CTXH) Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội).
Bác sĩ Mận tìm hiểu thông tin về một trường hợp bệnh nhân khó khăn
Trước đây HIV bị coi là căn bệnh thế kỷ, án tử hình, nhưng hiện nay việc điều trị cho người có H đã có rất nhiều tiến bộ.
Ngày 09 tháng 12 năm 2015, Trung tâm truyền thông GDSK Bộ Y tế phối hợp với Vụ BHYT tổ chức Hội thảo ‘‘Truyền thông về Bảo hiểm y tế tại cơ sở khám chữa bệnh’’. Hội thảo có sự tham gia của Lãnh đạo một số bệnh viện các tỉnh phía Bắc, Trưởng phòng Công tác xã hội của một số bệnh viện tuyến Trung ương và Lãnh đạo Cơ quan Bảo hiểm xã hội Việt Nam.
Cô dâu chú rể (bên phải) được chúc mừng trong đám cưới đặc biệt.
Chiều ngày 13/11/2015, Bà Nguyễn Thị Dung - trợ lý của Phó Chủ tịch nước Nguyễn Thị Doan, đại diện cho Quỹ Bảo trợ trẻ em Việt Nam đã đến thăm và tặng quà cho cháu Lý Quỳnh Trang 13 tuổi bị ong vò vẽ đốt 115 nốt đang điều trị tại Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai.