Đó là chuỗi hoạt động nhằm hưởng ứng Tháng phòng chống ung thư vú thế giới, chào mừng kỷ niệm 85 năm ngày thành lập Hội liên hiệp Phụ nữ Việt Nam 20/10, thiết thực chào mừng 45 năm thành lập Trung tâm Y học hạt nhân & Ung bướu và hướng tới kỷ niệm 105 năm thành lập Bệnh viện Bạch Mai.
Tại chiến dịch “Tầm soát ung thư vú ngay khi sang tuổi 40”, Quỹ hỗ trợ bệnh nhân ung thư - Ngày mai Tươi sáng sẽ phối với hệ thống các bệnh viện có chuyên khoa ung thư tại Hà Nội và TPHCM triển khai khám sàng lọc miễn phí (gồm khám lâm sàng, siêu âm vú cho 100% phụ nữ và chụp X quang tuyến vú cho một số trường hợp bệnh lý) cho 12.000 phụ nữ từ 40 tuổi trở lên. Đồng thời, chương trình còn là buổi giáo dục truyền thông nâng cao nhận thức cho cộng đồng.
Ung thư vú là căn bệnh thường gặp ở phụ nữ trên thế giới và ở Việt Nam. Tại Việt Nam, mỗi năm ước tính có khoảng 11.000 ca ung thư vú mới và hơn 4.500 người tử vong vì căn bệnh này (Globocan 2012). Nếu được phát hiện ngay từ giai đoạn đầu, bệnh có thể chữa khỏi bệnh tới hơn 80%; ở giai đoạn 2, tỉ lệ này sẽ là 60%; sang giai đoạn 3 khả năng khỏi hẳn còn rất thấp và đến giai đoạn 4 thì thường việc điều trị chỉ để kéo dài cuộc sống, giảm bớt các triệu chứng đau đớn. Chính vì vậy, việc sàng lọc phát hiện sớm bệnh sẽ giúp giảm chi phí điều trị, đem lại tỷ lệ khỏi bệnh cao.
Để đăng ký tầm soát miễn phí, phụ nữ 40 tuổi trở lên có thể đăng ký tại:
Website của chương trình tại địa chỉ: www.tamsoatungthuvu.vn hoặc gọi điện thoại đến hotline của chương trình (từ 8h00 – 17h00 từ thứ 2 đến thứ 6);
Tại Hà Nội: 091.393.6658
Tại TPHCM: (08)391102011
Hoặc có thể đăng ký tại bệnh viện có chuyên khoa ung thu như:
Tại Hà Nội: Bệnh viện Bạch Mai; Bệnh viện K, Bệnh viện Ung Bướu Hà Nội; Bệnh viện Đa Khoa Quốc tế Vinmec (Hà Nội)
Tại TP.HCM: Bệnh viện Ung Bướu; Bệnh viện Nhân dân; Bệnh viện Quốc tế City; Bệnh viện Quốc tế Hạnh Phúc; Bệnh viện Chợ Rẫy...
Mai Thanh